ข่าวการแข่งขัน

หน้าหลัก

ประกาศแล้ว! ผลการจับฉลาก World Championship 2014 รอบแบ่งกลุ่ม

Home » ข่าวสาร » ข่าวการแข่งขัน

  ประกาศออกมาอย่างทางการเป็นที่เรียบร้อยสำหรับสายการแข่งขันของรอบแบ่งกลุ่ม 2014 World Championship โดยเมื่อวันที่ 8 สิงหาคมตามเวลาของบ้านเรา Nick Allen ประธานผู้ดำเนินการฝ่าย E-Sport ของ Riot Games เป็นผู้ดำเนินการจับสายการแข่งขันดังกล่าวจากสำนักงานหลักของ Riot Games , Santa Monica มลรัฐ California

 

รูปแบบของการแข่งขันของ 2014 World Championship

 ในการแข่งขัน 2014 World Championship ที่จะเกิดขึ้นในครั้งนี้จะแบ่งออกเป็น 2 รอบใหญ่ โดยจะมีรายละเอียดการแข่งขันดังนี้

1. รอบแรกจะเป็นการแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่ม (Group Stages)

 โดยจะแบ่งทีมต่างๆจากทุกทวีปทั่วโลกออกเป็น 4 กลุ่มๆละ 4 ทีมและจะแข่งขันแบบพบกันหมดเพื่อนค้นหาที่มอันดับที่ 1 และ 2 ไปแข่งขันในรอบต่อไป และในการจับสายการแข่งขันรอบนี้ เพื่อไม่ให้แต่ละทีมที่เป็นตัวแทนของแต่ละเขตอยู่กลุ่มเดี่ยวกันมากเกิน 1 ทีมในหนึ่งกลุ่ม รูปแบบการจับสายนั้นจึงได้ถูกแบ่งออกเป็น 3 โถ แล้วสุ่มเลือกจากโถที่หนึ่่ง 1 ทีม โถ่ที่สอง 2 ทีม และ โถที่สาม 1 ทีมจนครบสี่กลุ่ม โดยโถต่างๆของการจับสายการแข่งขันจะแบ่งได้ดังนี้

โถที่ 1 (Pool 1) จะเป็นโถสำหรับทีมที่ได้อันดับที่ 1 ของแต่ละทวีป โดยทีมที่จัดอยู่ในโถอันดับที่ 1 จะได้แก่ทีมดังนี้
 1) ทีมตัวแทนอันดับ 1 จากเขตทวีปอเมริกาเหนือ - [TSM] Team Solomid
 2) ทีมตัวแทนอันดับ 1 จากแขตทวีปยุโรป - [All] Alliance
 3) ทีมตัวแแทนอันดับ 1 จากเขตจีนแผ่นดินใหญ่ - [EDG] Edward Gaming
 4) ทีมตัวแทนอันดับ 1 จากเขตเกาหลี - [SSB] Samsung Blue 


โถที่ 2 (Pool 2)
จะเป็นโถสำหรับทีมที่ได้อันดับ 2 ของเขตต่างๆ รวมถึง GPL จะจัดอยู่ในโถนี้เช่นกัน โดยทีมที่อยู่ในโถนี้จะมีทั้งหมด 8 ทีมดังนี้
 1) ทีมอันดับ 1 จากเขตเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ - [TPA] Azubu Taipei Assasins
 2) ทีมอันดับ 2 จากเขตเอเซียตะวันออกเฉียงใต้ - [ahq] ahq E-Sport Club

 3) ทีมอันดับ 2 จากเขตเกาหลี - [SSW] Samsung White
 4) ทีมอันดับ 3 จากเขตเกาหลี - [NJW] Najin White Shield
 5) ทีมอันดับ 2 จากเขตจีนแผ่นดินใหญ่ - [SH.RC] Star Horn Royal Club
 6) ทีมอันดับ 3 จากเขตจีนแผ่นดินใหญ่ - [OMG] Oh My God
 7) ทีมอันดับ 2 จากเขตทวีปอเมริกาเหนือ - [C9] Cloud 9
 8) ทีมอันดับ 2 จากเขตทวีปยุโรป [FNC] Fnatic


โถที่ 3 (Pool 3)
จะเป็นโถสำหรับทีมอันดับที่ 3 ของเขตการแข่งขันหลักอย่างอเมริกาเหนือ[NA], ยุโรป[EU] และ Intertnational Wild Cards ทั้งหมด 4 ทีมดังนี้
 1) ทีมอันดับ 3 จากเขตทวีปอเมริกาเหนือ - [LMQ] LMQ ibuypower
 2) ทีมอันดับ 3 จากเขตยุโรป - [SK] SK Gaming
 3) ทีมตัวแทนจากการแข่งขัน International Wild Card จากงาน Gamescom - [DP] Dark Passage
 4) ทีมตัวแทนจากการแข่งขัน International Wild Card จากงาน Pax - [Kabum] KaBuM! e-Sports


ส่วนผลการจับสายการแข่งขันของรอบแบ่งกลุ่ม (Group Stages) ก็ได้ออกมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วโดยรายรายละเอียดของทั้ง 4 กลุ่มสามารถสรุปได้ดังนี้

 กลุ่ม A (Group A)

กลุ่ม A
ทำการแข่งขันในวันที่ 18 - 19 ก.ย. เวลาไทย 16.00น. - 22.00น.
ถ่ายทอดสดจาก NTU Sport Center, ประเทศไต้หวัน
โดยจะเป็นการแข่งขันกันระหว่าง

  • [EDG] Edward Gaming
  • [SSW] Samsung White
  • [ahq] ahq E-Sport Club
  • [DP] Dark Passage

 

กลุ่ม B (Group B)

กลุ่ม B
ทำการแข่งขันในวันที่ 20 - 21 ก.ย. เวลาไทย 16.00น. - 22.00น.
ถ่ายทอดสดจาก NTU Sport Center, ประเทศไต้หวัน
โดยจะเป็นการแข่งขันกันระหว่าง

  • [TSM] Team Solomid
  • [SH.RC] Star Horn Royal Club
  • [TPA] Azubu Taipei Assasins
  • [SK] SK Gaming

 

กลุ่ม C (Group C)

กลุ่ม C
ทำการแข่งขันในวันที่ 25 - 26 ก.ย. เวลาไทย 16.00น. - 22.00น.
ถ่ายทอดสดจากงาน Singarpore Expo, ประเทศสิงคโปร์
โดยจะเป็นการแข่งขันกันระหว่าง

  • [SSB] Samsung Blue
  • [OMG] Oh My God
  • [FNC] Fnatic
  • [LMQ] LMQ ibuypower

 

กลุ่ม D (Group D)

กลุ่ม D
ทำการแข่งขันในวันที่ 27 - 28 ก.ย. เวลาไทย 14.00น. - 19.00น.
ถ่ายทอดสดจากงาน Singarpore Expo, ประเทศสิงคโปร์
โดยจะเป็นการแข่งขันกันระหว่าง

  • [All] Alliance
  • [C9] Cloud 9
  • [NJW] Najin White Shield
  • [Kabum] Kabum! e-Sports

 

สรุปสายการแข่งขันในรอบแบ่งกลุ่ม (Group Stages)


 2.รอบที่สองจะเป็นการแข่งขันในรอบ Knockout Stages 

ในการแข่งขันรอบนี้จะเป็นการแข่งขันต่อเนื่องจากรอบแบ่งกลุ่ม(Group stages) แบบ Best of 5 แต่ละทีมจะถูกแบ่งตามผลคะแนนและลำดับการแข่งขันจากรอบทีมผ่านมาดังรูปภาพทั้งด้านล่างดังนี้

รอบ 8 ทีมสุดท้าย (Quarter Finals): ในวันที่ 3 - 6 ตุลาคม 2557
สถานที่: เมืองปูซาน, ประเทศเกาหลีใต้
วันที่ 3 ต.ค. เวลา 15.00 น. - 20.00น.
วันที่ 4 - 5 ต.ค. เวลา12.00 - 17.00 น.
วันที่ 6 ต.ค. เวลา 15.00 - 20.00 น.

รอบ 4 ทีมสุดท้าย (Semi Finals): ในวันที่ 11 - 12 ตุลาคม 2557
สถานที่: เมืองโซล, ประเทศเกาหลีใต้
เวลาไทย: 15:00น. - 20:00น.

นัดชิงชนะเลิศ (Grand Finals): ในวันที่ 19 ตุลาคม 2557
สถานที่: เมืองโซล, ประเทศเกาหลีใต้
เวลาไทย: 14:00น. - 19:00น.


 

ห้ามพลาด 18 ก.ย.-19 ต.ค. นี้ถ่ายทอดสดส่งตรงทุกการแข่งขันนี้ที่:
www.playlol.in.th/tv

By
Tue, 09 Sep 2014 17:47:19 +0700